Xác định đóng Bảo Hiểm cho người lao động

Muốn biết đã đóng Bảo hiểm cho người lao động chưa phải làm gì?

MCC đem đến cho bạn câu hỏi đôi. Một câu hỏi về việc mua bảo hiểm y tế ở xã khác và câu hỏi còn lại về việc xác định đóng bảo hiểm cho người lao động. Đây là những câu hỏi về bảo hiểm được MCC tổng hợp và đưa đến các bạn. 

Câu 12: Mua BHYT ở xã khác

Tôi ở xã này mua BHYT hộ gia đình ở xã khác có được không?

BHXH Việt Nam trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 36 Luật BHYT, bạn có thể tham gia BHYT hộ gia đình tại đại lý thu BHYT trong phạm vi cả nước. Tuy nhiên, để thuận lợi bạn nên tham gia BHYT tại đại lý thu BHYT nơi bạn sinh sống.

Xác định đóng Bảo Hiểm cho người lao động

Xác định đóng Bảo Hiểm cho người lao động

Câu 13: Xác định đóng BH cho người lao động

Xin cho hỏi làm thế nào để biết được doanh nghiệp đã đóng bảo hiểm cho người lao động chưa?

BHXH Việt Nam trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 7 Điều 18, Khoản 7 Điều 21 Luật BHXH năm 2014, định kỳ 06 tháng người lao động được người sử dụng lao động cung cấp thông tin về đóng BHXH, định kỳ hằng năm được cơ quan BHXH xác nhận về việc đóng BHXH, được yêu cầu người sử dụng lao động và cơ quan BHXH cung cấp thông tin về việc đóng, hưởng BHXH; Đơn vị sử dụng LĐ có trách nhiệm định kỳ 06 tháng, niêm yết công khai thông tin về việc đóng BHXH cho người lao động; cung cấp thông tin về việc đóng BHXH của người lao động khi người lao động hoặc tổ chức công đoàn yêu cầu.

>>> Chuyên mục Hỏi – Đáp

>>> Cẩm nang doanh nghiệp

>>> Tìm hiểu về thuế GTGT

Liên hệ ngay với MCC để được tìm hiểu thêm về bảo hiểm và những dịch vụ chất lượng của chúng tôi!

Email: tuvanminh@gmail.com

Hotline: 0918.535956 (Mr. Việt) | 0916.535956 (Ms. An)

Add: 119B, Hà Huy Giáp, Phường Quyết Thắng, TP Biên Hòa