Mua BHYT khi bị mất chứng minh nhân dân

Câu hỏi: Mua BHYT khi bị mất chứng minh nhân dân

Nhà tôi có 5 người. Tôi và em gái tôi tham gia BHYT ở công ty. Mẹ và em trai tôi tham gia BHYT hộ gia đình từ tháng 01/2017 hạn sử dụng 12 tháng. Hiện tại ba tôi chưa tham gia BHYT, vì lúc tôi mua BHYT cho ba, mẹ và em trai tôi nhưng chứng minh ba tôi mất nên đại lý thu không bán BHYT cho ba tôi. Hiện giờ tôi muốn mua BHYT cho ba tôi. Vậy tôi nên mua thời hạn sử dụng bao nhiêu tháng? Ba tôi có được giảm trừ mức đóng ko?

Chân thành cám ơn quý cơ quan!

BHXH Việt Nam trả lời:

Việc bố bạn mất chứng minh thư không ảnh hưởng đến việc tham gia BHYT hộ gia đình; tuy nhiên bố bạn cần có giấy tờ tùy thân có ảnh để sử dụng khi đi khám bệnh, chữa bệnh. 

Bạn có thể tham gia BHYT cho bố bạn theo hộ gia đình cùng với mẹ, em bạn và được giảm mức đóng theo quy định của Luật BHYT. Về thời gian tham gia BHYT, bạn có thể tham gia định kỳ 3 tháng, 6 tháng hoặc 12 tháng.

Mua BHYT khi bị mất chứng minh nhân dân

Mua BHYT khi bị mất chứng minh nhân dân

Câu hỏi: Đóng thêm 0,5% BHTNLĐ-BNN hay không?

Tôi là kế toán trưởng công ty cổ phần Tân Mai Tây Nguyên xin cho hỏi:

Ngày 14/4/2017, Chính phủ ban hành Nghị định 44/2017/NĐ-CP, quy định mức đóng BHXH bắt buộc vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, có hiệu lực kể từ ngày 01/6/2017.

Theo đó, kể từ ngày 01/06/2017, doanh nghiệp chúng tôi phải đóng BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động trên tổng quỹ lương làm căn cứ đóng BHXH là 32% (giảm 0,5%) so với thời điểm trước khi Nghị định có hiệu lực.

Vậy kể từ ngày 01/6/2017, ngoài 32% BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc nêu trên, doanh nghiệp chúng tôi có phải đóng thêm 0,5% BHTNLĐ-BNN quy định tại Nghị định 44/2017/NĐ-CP nêu trên hay không?

Kính mong được sự quan tâm tư vấn của quý vị lãnh đạo BHXH Việt Nam

Trân trọng cảm ơn!

BHXH Việt Nam trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 85 và Khoản 1 Điều 86 Luật BHXH năm 2014; Nghị định 44/2017/NĐ-CP ngày14/4/2017 quy định mức đóng BHXH bắt buộc vào quỹ bảo hiểm TNLĐ, BNN thì từ ngày 01/6/2017, công ty của ông/bà đóng BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động bằng 32% trên tổng quỹ lương làm căn cứ đóng BHXH trong đó: 

Người sử dụng lao động đóng 21,5% gồm: 

+ 14% vào quỹ hưu trí, tử tuất

+ 3% vào quỹ ốm đau thai sản

+ 0,5% vào quỹ TNLĐ, BNN

+ 3% vào quỹ BHYT

+ 1% vào quỹ BHTN

Công ty ông/bà không phải đóng thêm khoản nào ngoài các khoản nói trên.

>>> Dịch vụ kế toán

>>> Dịch vụ chữ ký số

>>> Chuyên mục Hỏi – Đáp

Liên hệ ngay với MCC để được tìm hiểu thêm về những dịch vụ chất lượng của chúng tôi!
Email: tuvanminh@gmail.com
Hotline: 0918.535956 (Mr. Việt) | 0916.535956 (Ms. An)
Add: 119B, Hà Huy Giáp, P Quyết Thắng, TP Biên Hòa