Cộng nối thời gian tham gia BHXH ở cơ quan mới

MCC đem đến cho bạn hai câu hỏi về Bảo Hiểm Xã Hội. Trong đó câu hỏi đầu tiên về đối tượng tham gia BHXH bắt buộc và câu còn lại là về vấn đề cộng nối thời gian tham gia BHXH ở cơ quan mới và đáp án của các câu này. Mong bài viết sẽ giúp ích cho bạn đọc.

Câu hỏi: Đối tượng tham gia BHXH bắt buộc

Tôi tham gia công tác tại UBND cấp xã thuộc tỉnh Hưng Yên. Trước tháng 11/2003, tôi là ủy viên UBND phụ trách văn phòng. Từ tháng 11/2003 đến tháng 9/2004 tôi chỉ là ủy viên UBND không có chức danh chuyên môn. Từ tháng 10/2004 tôi là công chức văn hóa – xã hội. Tôi muốn hỏi trong thời gian từ tháng 11/2003 đến tháng 9/2004 tôi có thuộc đối tượng tham gia được tham gia BHXH không và được quy định theo văn bản nào? Rất mong được giải đáp sớm. Tôi chân thành cảm ơn!

BHXH Việt Nam trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 121/2003/NĐ-CP ngày 21/10/2003 của Chính phủ về chế độ, chính sách đối với cán bộ công chức ở xã, phường, thị trấn, trường hợp Ông/bà giữ chức danh ủy viên Ủy ban nhân dân không có chức danh chuyên môn, không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc từ tháng 11/2003 đến tháng 9/2004.

Cộng nối thời gian tham gia BHXH ở cơ quan mới

Cộng nối thời gian tham gia BHXH ở cơ quan mới

Câu hỏi: Cộng nối thời gian tham gia BHXH ở cơ quan mới

Tôi năm nay 34 tuổi (nữ) tham gia bảo hiểm được 11 năm, nay tôi nghỉ cơ quan cũ nên muốn rút tiền BH ở cơ quan cũ và sau đóng lại ở cơ quan mới được không? Như vậy tôi có bị mất quyền lợi gì không?

BHXH Việt Nam trả lời:

Theo quy định của pháp luật về BHXH, trường hợp bà có 11 năm đóng BHXH tại cơ quan cũ, sau đó chuyển sang cơ quan mới thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thì thời gian đã đóng BHXH tại cơ quan cũ (11 năm) được cộng nối với thời gian tham gia BHXH tại cơ quan mới để hưởng các chế độ BHXH sau này.

Trường hợp bà nghỉ việc tại cơ quan cũ sau 01 năm không làm việc hoặc không thuộc đối tượng tham gia BHXH hoặc không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện thì bà có thể hưởng BHXH một lần theo quy đinh tại Nghị quyết 93/2015/QH13 về việc thực hiện hưởng chính sách BHXH một lần đối với người lao động.

Liên hệ ngay với MCC để được tìm hiểu thêm về những dịch vụ chất lượng của chúng tôi!

>>> Dịch vụ giấy phép lao động

 

Email: tuvanminh@gmail.com

Hotline: 0918.535956 (Mr. Việt) | 0916.535956 (Ms. An)

Add: 119B, Hà Huy Giáp, P Quyết Thắng, TP Biên Hòa